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KAULIYA
WALIBORA

“Kwa hiyo
naunganana
Prof Kimani
nawengine
wanaosema
kwamba
istilahi
elimumtindo
labda ni tafsiri
kombo kwavile
inajikitahasa
katika tasnia
yaelimu”

ROF Kimani Njogu amewasha

kiberiti cha moto ambao ulit-

ishia kuteketeza msitu mkubwa
alipouliza hivi karibuni kwa nini istila-
hi “Titerary stylistics” imetafsiriwa eli-
mumtindo na baadhi ya wanataaluma.

Unapojaribisha kitu ili kuona ma-
tokeo yake yatakuwaje au yatakuwa
nini, tunaweza kusema “unatingisha
kiberiti ili kuona kama ndani mna njiti”
katika Kiswahili cha kisanii. Prof Njogu
hakuwa anatingisha tu njiti, ameuliza
swali la kuchochea mjadala mpevu ku-
husu usahihi wa baadhi ya istilahi zina-
zotumika katika taaluma za Kiswahili.
Kama hatuwezi kuanza kusaili baadhi
ya istilahi na mikondo na mikabala
tutakuwa tunazihini taaluma fursa ya
kwenda mbele.

Kiswahili mbele hakiendi pasi na
kuuliza maswali yenye mwelekeo wa
kimapinduzi, maswali yanayokar-
ibiana na kufuru. Hatuwezi kuende-
lea kuafikiana na maneno na istilahi
zilizoko na hata kanuni za sarufi kim-
sobemsobe tu. Sharti tusitawishi tabia
ya kusaili na kujisaili. Prof Kimani kau-
liza kuna uhusiano gani kati ya istilahi
va Kiswahili elimumtindo na literary
stylistics?

Nao wachangiaji wakachochewa ku-
toa maoni mbalimbali yanayokinzana.
Kama utanzu wa taaluma, stylistics in-
ajishughulisha na matumizi ya mitindo
katika kazi za fasihi. Kwa hiyo naunga-
na na Prof Kimani na wengine wana-
osema kwamba istilahi elimumtindo
labda ni tafsiri kombo kwa vile inajikita
hasa katika tasnia ya elimu. Nasema
labda kwa vile, kwa baadhi ya wasomi,
nadhani Prof Hermas Mwansoko na
Prof Kineene wa Mutuso wamo humu,
neno la Kiingereza “study” linaweza
kutafsiriwa kama elimu kwa Kiswahi-
li na wala sio elimu kama kisawe cha
neno la Kiingereza “education” tu.

Ndiyo maana mnajimu anaweza
kuelezewa kama mtaalamu wa elimu
yanyota, kabobeana kutopea (huu ura-
didi ni mtindo wa Wallah bin Wallah)

Taaluma ya Kiswahili
yahitaji asasi madhubuti
kuboresha utumizi wake

kwenye taaluma au elimu (study) ya
nyota.

Je, mijadala kama hii itaishia kwenye
kumbi la jamii mitandaoni au itaifikia
asasi mahsusi zinazohusika na ku-
toa miongozo na maelekezo thabiti
ya matumizi ya lugha katika taaluma
za Kiswahili? Hapa ndipo kwa kweli
tunapohitaji BarazalaKiswahili la Taifa
linalotenda, lenye meno yanayong’ata
(tafsiri mbaya hii, sio?). Upo mwamko
mwema wa kusailisaili. Mwamko huu
si tu katika swali la Prof Kimani Njogu
bali katika mambo mengine mengi.
Kila mwamko huu ukijitokeza katika
taaluma hizi za Kiswahili, ipo haja ku-
jenga utamaduni wa kushirikiana na
kushauriana, si kushindana na kuhami-

siana na kufikia mahitimisho yanayo-
jenga taaluma.

Ninahisi taaluma za Kiswahili zime-
jaa kelele nyingi mno zinazopigwa
kiholela na wamba-ngoma kadha wa
kadha, kila mmoja akivutia kwake. Hizi
kelele ni nzuri ila zinaonesha kwamba
ipo haja kuwa na vyombo vya kuzi-
cdhibiti.

Kelele hizi hazipaswi kuanzia na
kuishia kwenye kumbi la kijamii
mitandaoni. Waama, kelele hizo zi-
naonesha hamkani si shwari tena na
kama asasi zilizopo hazikidhi haja,
wakereketwa watajiundia wenyewe
asasi mbadala za kimapindukizi na
kuchapusha ukuzi wa Kiswahili.




