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“Kwa mantiki

ya safu hii

leo, tunaweza
kusemakwamba
Watanzania
wamejimilikisha
Kiswahili.
Wamekifanya
chao
kindakindaki”

iswahili kinaelekea kupata uta-

nuzi mkubwa Uganda. Nilikawa

miongoni mwa watu walioku-
wa wakisikitishwa sana na ati ati ya
serikali ya Uganda kukisukuma mbele
Kiswahili nchini humo. Nililalamika
katika safu hii na kwengineko kwamba
utendaji wa serikali ya Uganda unak-
wenda kinyume na matamko na sheria
rasmi. Mathalan nikilalamika kwamba
baada ya kuwapa mafunzo ya ufundis-
haji wa Kiswahili walimu wengi kabisa
wa shule za msingi, serikali ya Ugan-
da ilikuwa imewaacha kwenye mataa.
Walimu hao wa Kiswahili walikuwa
miongoni mwa watu waliotamaushwa
mno nchini humo kwa kupewa mafun-

.zo na kuhiniwa ajira.

Ni furaha ilioje kubaini kwam-
ba hiyo sasa yamepita! Walimu hao
wamekwisha ajiriwa na ufundishaji
wa Kiswahili katika shule za msingi

kuanza. Hili ni jambo la kutia moyo-
sana. Endapo watoto wa Uganda .

watakumbushanishwa na Kiswahili
mapema katika safari yao ya elimu na
maisha, basi hakitakuwa tena lugha
baidia, lugha ya kigeni kama kinavyo-
dhaniwa na vizazi vingine vya Uganda.
Sijui kama niliwahi kusema hapa au
bado, ila siku moja alinishauri kijana
mmoja sokoni huko Kampala nisiwahi
kusema Kiswahili kwa vile nitafikiriwa
kuwa mkora. Sitaki kusema kwamba
maoni ya kijana yule yanayawakilisha
maoni ya Wanauganda wote, ila maoni
haya yanaashiria udhaifu wa kimtaza-
mo.

Mtazamo hasi kama huu unaweza

-~ tu kung’olewa mizizi endapo watu wa

Uganda watakutanishwa na Kiswahili
mapema. Wataona mshabaha kati ya
lugha zao na Kiswahili na hatimaye
kufikia mkataa kwamba Kiswahili ni
chao pia na kujimilikisha.

Kiswahili ni lugha ambayo si vigu-
mu kwa mtu yeyote anayetaka kufaidi
uhondo wake kujimilikisha. Wengi
wetu tumejimilikisha Kiswahili na
kupata tija kwa hilo. Labda watu wal-
iojimilikisha Kiswahili zaidi ya wote ni
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Watanzania.

Si kweli kwamba Kiswahili ndiyo
lugha ya asili ya kila Mtanzania. Zam-
ani Watanzania walikuwa na lugha
zao mbalimbali (na bado zipo), kama
vile Kizaramo cha Mwalimu Nyerere,
Kinyamwezi cha Prof Hermas Mwan-
soko na Kihaya cha Prof Mugyabuso
Mulokozi. :

Ila sasa baadhi ya Wazaramo, Wan-
yamwezi na Wahaya hawawezi kabisa
kusema lugha zao za awali. Kiswahi-
li ndio wenzo wao wa mawasiliano,
utambuzi na ujitambuzi. Kwa man-
tiki ya safu hii leo, tunaweza kusema
kwamba Watanzania wamejimilikisha

. Kiswabhili.

Wamekifanya chao kindakindaki.
Kwa kweli kwa hili wamepindukia,

ndio maana wataalamu kama Tigiti
Sengo wangeweza kusema bila ku-
pepesa macho kwamba Kiswahili ni
lugha ya Tanzania yenye asili ya kuko
huko.

Pindi Wailauganda watakapojitam-
bua wao ni nani nao wanajimilikisha
Kiswahili na kudai kwamba Kiswa-
hili ni lugha ya Uganda yenye asili
kuko huko. Mchakato huu utajirudia
kwengineko kama Rwanda, Burundi,
Sudan Kusini, na kuamsha mwamko
wa kukienzi na kukipigania Kiswahili.
Zingatia kwamba nimeepuka kuta-
ja Kenya. Sababu ni kwamba Kenya
nayo hudai usuli wa Kiswahili katika
mwambao wake. Tatizo lao ni undu-
makuwili na kutoukumbatia vilivyo
wjimilikishaji.



